Wani Babban Shekarar Kasafin Kudi don Bishiyoyi!

da Chuck Mills

Kwanan nan na koya sa’ad da nake kallon talabijin – ainihin na’urar faɗaɗa ilimi – cewa ƙamus uku da ake mutuntawa sun haɗa da wasu ma’anoni daban-daban na kalmar. a zahiri a cikin 2013 wannan ainihin adadin ya zama "an ɗauka ta alama." Wannan shine dalili na #827 don rashin yara: za su yi magana da jibberish idan suna bin irin su Oxford, Cambridge da Merriam-Webster.

Amma na digress.

Na ɗaga wannan batu don jaddada cewa lokacin da na ce masu ruwa da tsaki na gandun daji na California a zahiri ba su da wani tallafi na jiha shekaru biyu da suka wuce, zan je makaranta gaba ɗaya. Ba da dadewa ba, shirin CAL FIRE na Birane da gandun daji na al'umma an cire shi daga kudaden lamuni. Kuɗaɗen Rafukan Urban da aka ware a cikin 2012 an sanya su a baya. Kuma makomar EEMP ta ƙare a lokacin bazara yayin da masu ruwa da tsaki ke aiki don ƙirƙirar sabon Shirin Sufuri Mai Aiki. An nutsar da mu a zahiri cikin zamanin Duhu… a alamance, ba shakka.

Daidai shekaru biyu bayan haka, California tana da Kasafin Kudi na Jiha wanda ya haɗa da ba miliyoyin ba, ba dubun miliyoyi ba, amma daruruwan miliyoyin daloli don shirye-shiryen tallafin gasa da yawa waɗanda ke da, aƙalla, alaƙa mai ma'ana ga gandun daji na birane.

Yanar Gizo_Gwagwadon_jama'a_2013_2015

$101 miliyan don tallafin kula da ruwan guguwa: Shawara ta 1 a zahiri tana faɗin "ayyukan da suka cancanta na iya haɗawa, amma ba za'a iyakance su ba, kayan aikin kore." (Ok - watakila "verbatim" ita ce mafi kyawun kalma a can.)

Dala miliyan 400 don Shirye-shiryen Gidaje masu araha da Dorewa:  "Amfanin da ya cancanta na kudade ya haɗa da, amma ba'a iyakance ga… ginshiƙan bishiyoyi da bishiyoyin inuwa..."

$120 miliyan don Shirin Sufuri Mai Aiki: Idan kuna mamakin yadda wannan ke haɗuwa da gandun daji na birni, kira Claire a Amigos de los Rios wanda ya ci kyautuka biyu a zagayowar tallafin farko.

$7.6 miliyan don River Parkways. $6.7 miliyan don EEMP. $10 miliyan don sabon Shirin Ilimin Muhalli na Waje. A zahiri ba za ku iya yin wannan kayan ba. A'a, abin da nake nufi akwai… jira, yanzu na rikice.

Haba, kuma na manta cewa a halin yanzu Majalisa da Gwamna suna goyon bayansa $ 37.8 miliyan domin Shirin CAL FIRE na Birane da Gandun daji na Al'umma, wanda za a kada kuri'a a kan gaba a wannan bazarar. Wannan kusan kusan kuɗi ne kamar yadda Shawarwari 12, 40, da 84 da aka ware don wannan Shirin… a hade!

Don haka yayin da muka fita daga watan Yuni kuma muka shiga Ranar 'Yanci, ɗauki ɗan lokaci don bincika zaɓuɓɓukan tallafin kuɗaɗen gandun daji a gaban ku da shugabannin al'umma. A zahiri ba mu taɓa ganin irin wannan tallafin ga kayan aikin kore na birni ba a tarihin California. Da kyau, eh?

Kuma eh, na damu da Cambridge da Oxford na iya kai kara don bata suna. An yi sa'a, sun gyara ma'anar batanci a cikin 2014 don yin la'akari da "yanayin jin dadi wanda ba za a iya yin la'akari da abin da ya aikata ko rubutaccen kalmar ba."